Connect with us

இலங்கை

நாட்டின் அனைத்து வங்கி வாடிக்கையாளர்களுக்கும் அறிவிப்பு

Published

on

Untitled 1 79 scaled

முன்னெப்போதும் இல்லாத வகையில் நீண்ட வங்கி விடுமுறையை வழங்கி மேற்கொள்ளவிருக்கும் உள்நாட்டுக் கடன் மறுசீரமைப்பு தொடர்பில் மக்கள் மத்தியில் நிலவும் குழப்பத்தை களைய அரசாங்கம் நடவடிக்கை எடுக்க வேண்டுமென இலங்கை வங்கி ஊழியர் சங்கத்தின் பொதுச் செயலாளர் ரஞ்சன் சேனாநாயக்க தெரிவித்துள்ளார்.

இந்த நிலையில், இந்த நாட்டின் அனைத்து வாடிக்கையாளர்களுக்கும் நாங்கள் கூற விரும்புகிறோம், இந்த நாட்டில் உள்ள அனைத்து மற்றும் தனியார் வங்கிகளும் எந்த நெருக்கடியும் இல்லை மற்றும் வலுவாக இயங்குகின்றன. எனவே, இந்த நாட்டின் வாடிக்கையாளர் சமூகம் எந்த அச்சமும் கொள்ள வேண்டாம் என இலங்கை வங்கி ஊழியர் சங்கத்தின் தலைவர் சன்ன திஸாநாயக்க அறிவித்துள்ளார்.

ஜூன் 30ஆம் திகதி வங்கி விடுமுறை தினமாக பிரதமரும், அரச நிர்வாக உள்நாட்டலுவல்கள் மாகாண சபைகள் மற்றும் உள்ளூராட்சி அமைச்சருமான தினேஷ் குணவர்தனவினால் விசேட வர்த்தமானி மூலம் அறிவிக்கப்பட்டுள்ளது.

உள்நாட்டுக் கடன் மறுசீரமைப்பு என்ற வேலைத்திட்டத்திற்கு கால அவகாசம் பெற்றுக் கொள்வதற்காக அரசாங்கம் மற்றும் நிதி அமைச்சுடன் கலந்தாலோசித்து இந்த விடுமுறையை அறிவித்ததாக மத்திய வங்கி ஆளுநர் கலாநிதி நந்தலால் வீரசிங்க தெரிவித்திருந்தார்.

அதேநேரம், வார இறுதியில் நாடாளுமன்றத்தின் அவசர கூட்டத்துக்கு சபாநாயகர் அழைப்பு விடுத்துள்ளார்.

ஐந்து நாள் வங்கி விடுமுறையின் இரண்டு நாட்களில், 140,000 மில்லியன் ரூபா பெறுமதியான திறைசேரி உண்டியல்களை ஏலம் விடுவதற்கு தீர்மானித்துள்ளதாக இலங்கை மத்திய வங்கியின் பொதுக் கடன் திணைக்களம் அறிவித்துள்ளது.

இந்த நிலையில் கொழும்பில் இடம்பெற்ற ஊடகவியலாளர் சந்திப்பில் வைத்து இலங்கை வங்கி ஊழியர் சங்கம் இந்த விடயங்களை தெரிவித்துள்ளது.

இதன்போது ரஞ்சன் சேனாநாயக்க மேலும் தெரிவிக்கையில், இந்த ஐந்து நாள் விடுமுறையில் நாடாளுமன்றம் என்ன செய்யப்போகிறது. இதன் ஊடாக வங்கிகள் மற்றும் வங்கி வைப்பாளர்கள் மற்றும் வங்கிகளின் வாடிக்கையாளர்களுக்கு எந்த பாதிப்பும் ஏற்படாது.

இதன் மூலம் நாட்டின் உள்நாட்டுக் கடனை மறுசீரமைக்கும் நடவடிக்கை இவ்வாறுதான் மேற்கொள்ளப்படுகிறது என்ற உண்மையை தெளிவுபடுத்த வேண்டிய தேவை உள்ளது என்பதை வலியுறுத்துகிறோம்.

உள்ளூர் கடன் மேம்படுத்தல்களை மேற்கொள்ள பல வழிகள் இருக்கின்றன. கடன் வைத்திருப்பவர்களுக்கு பின்பற்ற வேண்டிய வழிமுறையை அரசாங்கம் அறிவிக்க வேண்டும். ஜூன் 30ஆம் திகதி வங்கி விடுமுறை தினமாக பிரதமரால் மற்றும் அரச நிர்வாக உள்நாட்டலுவல்கள் மாகாண சபைகள் மற்றும் உள்ளூராட்சி அமைச்சர் தினேஷ் குணவர்தனவினால் விசேட வர்த்தமானி மூலம் அறிவிக்கப்பட்டுள்ளது.

கடன் மறுசீரமைப்பில் ஏதேனும் நியாயம் இருக்குமானால், தொடர்ந்து ஐந்து நாட்கள் வங்கிகளுக்கு விடுமுறை அளித்து நாட்டில் சில குழப்பங்களை ஏற்படுத்தி அந்த நியாயத்தை அரசாங்கமே சந்தேகமாக மாற்றியுள்ளது என குறிப்பிட்டுள்ளார்.

இந்த நிலையில் சன்ன திஸாநாயக்க கூறுகையில், உள்நாட்டுக் கடனை மறுசீரமைப்பது சர்வதேச நாணய நிதியத்தின் பரிந்துரை அல்ல. கடன் மறுசீரமைப்பு மேற்கொள்ளப்படும் என அரசாங்கம் தொடர்ந்தும் கூறுகின்ற போதிலும் இதுவரை உத்தியோகபூர்வ அறிவிப்பு எதுவும் வெளியிடப்படவில்லை.

இவ்வாறான நிலையில் அரசாங்கம் என்ன செய்யப் போகிறது என்பது வங்கி ஊழியர்களுக்கும் பொதுமக்களுக்கும் தெரியாது.

உள்நாட்டுக் கடனை மறுசீரமைப்பதில் இலங்கை வங்கி ஊழியர் சங்கத்திற்கு உடன்பாடு இல்லை. எவ்வித அடிப்படையும் இன்றி நீண்ட வங்கி விடுமுறைகளை வழங்குவது சர்வதேச கொடுக்கல் வாங்கல்களில் பாரிய பிரச்சினையை ஏற்படுத்தும்.

பங்குச் சந்தையை மூடுவதன் மூலம் அரசாங்கம் என்ன செய்யப் போகிறது என அனைத்துத் தரப்பினரும் கேள்வி எழுப்பியுள்ளதாக சுட்டிக்காட்டியுள்ளார்.

எனினும் நாட்டின் அரச மற்றும் தனியார் வங்கிகள் எவ்வித பிரச்சினையுமின்றி இயங்கும் என வாடிக்கையாளர்களுக்கு அவர் உறுதியளித்துள்ளார்.

மேலும், இந்த நாட்டின் அனைத்து வாடிக்கையாளர்களுக்கும் நாங்கள் கூற விரும்புகிறோம், இந்த நாட்டில் உள்ள அனைத்து மற்றும் தனியார் வங்கிகளும் எந்த நெருக்கடியும் இல்லை மற்றும் வலுவாக இயங்குகின்றன. எனவே, இந்த நாட்டின் வாடிக்கையாளர் சமூகம் எந்த அச்சமும் கொள்ள வேண்டாம்.

ஆனால், அந்த வாடிக்கையாளர்கள், அரசாங்கத்தின் மீது மிகுந்த நம்பிக்கை வைத்து, தங்கள் வாழ்நாள் முழுவதும் சேர்த்த பணத்தை அரசுப் பத்திரங்களில் முதலீடு செய்திருப்பதை, நாங்கள் அரசாங்கத்திற்கு ஞாபகப்படுத்துகின்றோம்.

அந்த வாடிக்கையாளர்களுக்கு ஏதேனும் இழப்பு அல்லது சேதம் ஏற்பட்டால், இந்த கடன் மேமபடுத்தலுக்கு முன் அந்த இழப்பை அரசாங்கம் எவ்வாறு ஈடு செய்யும் என்பது குறித்த உத்தரவாதத்தை அரசாங்கம் உத்தியோகபூர்வமாக அறிவிக்க வேண்டும் எனவும் சுட்டிக்காட்டியுள்ளார்.

எனினும் உள்நாட்டுக் கடனை மறுசீரமைப்பதன் மூலம் ஊழியர் சேமலாப நிதி உட்பட எந்தவொரு பொதுநிதியின் அங்கத்துவ இருப்புநிலையும் பாதிக்கப்படாது எனவும், கடந்த காலங்களில் செலுத்தப்பட்ட ஓய்வுக்கால நிதிப் பலன்களின் விகிதத்தில் எந்தப் பாதிப்பையும் ஏற்படுத்தாது எனவும் அண்மையில் ஜனாதிபதி தெரிவித்திருந்தார்.

உள்நாட்டுக் கடன் மறுசீரமைப்பு இந்த நாட்டில் உள்ள வங்கி அமைப்பின் ஸ்திரத்தன்மையையோ அல்லது எந்தவொரு அரச அல்லது தனியார் வங்கியின் ஸ்திரத்தன்மையையோ பாதிக்காது என, ஜூன் 27ஆம் திகதி கம்பஹா மாவட்டச் செயலாளரின் நிர்வாக வளாகமான ‘லக்சியன மந்திரய’வை மக்களிடம் கையளிக்கும் நிகழ்வில் ஜனாதிபதி தெரிவித்திருந்தார் என்பது குறிப்பிடத்தக்கது.

/06/29/goved thisri-titen-menudebriகtag>" armarkv class="mvp-post-rev-nexap left"><
v class=mvp-postorgplogomscop=keywlogomscope itemtype=https://schema.org/ImageObject>